Trang:  1  2  ()
HÌnh đại diện 53755 NguyenXuanHuy
Trao đổi -> baj nay cung hay ne lam gjup mjnh vs -> Trả lời: baj nay cung hay ne lam gjup mjnh vs
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ năm, 19 Tháng tư 2012, 05:34 AM

Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có: v_{ném}=v_{roi}
Phân tích chuyển động của vật ném xiên thành 2 chuyển động thành phần:
+) Chuyển động theo phương ngang là chuyển động thẳng đều.
+) Chuyển động theo phương thẳng đứng là chuyển động biến đổi đều.
Ta có:
\Delta \vec{p}=\vec{p}_{roi}-\vec{p}_{nem}
Chiếu xuống phương năm ngang theo hướng ném:
\Delta p_x =p_{roix}-p_{nemx}=0
Chiếu xuống phương thẳng đứng hướng lên trên:
\Delta p_y=(-p_{roiy})- p_{nemy}=-2p_{nemy}=-2p_{nem}.cos\alpha=-2.2.cos(30^o)=-2\sqrt{3} (kg.m.s^{-1})
KL: Độ biến thiên động lượng có phương thẳng đứng, chiều từ trên xuống dưới và có độ lớn là 2\sqrt{3}(kg.m.s^{-1})

Trao đổi -> lam ho to cai hjx hjx -> Trả lời: lam ho to cai hjx hjx
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ tư, 18 Tháng tư 2012, 05:17 PM

Bạn xem lại lời giải của mình giúp mình nhé. Trong lời giải mình đã sử dụng dữ kiện nghe co gjao mjnh bao trong va cham vecto van toc dap xuong va nay len doi xung qua mat phang va cham rồi mà. Cụ thể là:
- Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hiện tượng va chạm => vận tốc của m theo phương ngang là không đổi và băng Vx (như ở câu a).
- Vì là va chạm tuyệt đối đàn hồi nên độ lớn vận tốc của vật m trước và sau va chạm là không đổi (Bảo toàn động năng trong va chạm đàn hồi, SGK VL10 Nâng cao). => Cơ năng của vật trong toàn bộ hiện tựơng của bài toán được bảo toàn.
Còn câu suy luận: nen do cao cua h se lon hon r chu nhj? chắc là bạn nghe không chính xác rồi. Không cô giáo nào nói như thế đâu ban ạ. Vì nó vi phạp định luật bảo toàn năng lượng (mà cụ thể là định luật bảo toàn cơ năng).
Cảm ơn câu nhắc này của bạn nhé: ban thu tjnh laj dj xem nke. to' cung mong ket qua cua ban dung lam hjhj
Tớ kiểm tra lại rồi, biểu thức tớ đưa ra cho bài toán là hoàn toàn chính xác. hiihi. Sai cứ chặt đầu tớ nè Chết

Trao đổi -> lam ho to cai hjx hjx -> Trả lời: lam ho to cai hjx hjx
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ ba, 17 Tháng tư 2012, 07:45 AM

Mình đưa ra cách làm như thế này xem sao nhé.
a/ Đã tìm được:
+) Góc a (như bạn làm)
+) Vận tốc của vật khi rời khỏi mặt phẳng bán cầu V. (Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng)
Từ 2 điều trên => Tính được vận tốc của vật theo phương ngang: Vx
b/ Hiện tượng va chạm:
- Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hiện tượng va chạm => vận tốc của m theo phương ngang là không đổi và băng Vx (như ở câu a).
- Vì là va chạm tuyệt đối đàn hồi nên độ lớn vận tốc của vật m trước và sau va chạm là không đổi (Bảo toàn động năng trong va chạm đàn hồi, SGK VL10 Nâng cao). => Cơ năng của vật trong toàn bộ hiện tựơng của bài toán được bảo toàn.
+) Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho vật ở 2 điểm (Đỉnh A của bán cầu và Vị trí vật nẩy lên cao nhất):
Ta thu được: H_{max} = R - \frac{V_x^2}{2g} = R - \frac{V^2.cos^2a}{2g}
V: vận tốc của vật khi rời khỏi mặt phẳng bán cầu.
a: góc tìm được ở câu a.
Mỉm cười: Theo mình thì nên dùng câu hỏi: Tìm độ cao cực đại mà vật đạt được sau va chạm so với mặt đất? thay cho câu hỏi Tinh do cao toi thieu ma vat dat duoc (so voi mat dat) sau va cham? thì câu hỏi sẽ rõ ràng hơn. Chứ hỏi Tinh do cao toi thieu ma vat dat duoc (so voi mat dat) sau va cham? ta có thể KL: H = 0 (m).
Mình có gì không nên không phải thi ban bỏ qua và chỉnh giúp mình nhe. Thanks ban.

Trao đổi -> luc cang be mat chat long,Giai giup m vs,thanks nhieu. -> Trả lời: luc cang be mat chat long,Giai giup m vs,thanks nhieu.
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ bảy, 14 Tháng tư 2012, 06:54 AM

Mình làm trên word cho dẽ viết, các bạn xem giúp mình và thay số hộ mình nhé.Trong hình vẽ là các đại lượng vecto nhung minh ngai vẽ, hihi cac ban thong cam.. Thanks các bạn.

Trao đổi -> hỏi một bài về lăng kính -> Trả lời: hỏi một bài về lăng kính
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ sáu, 13 Tháng tư 2012, 05:22 PM

Bài này mình chỉ xét với góc tới nhỏ (cho đơn giản).
Góc lệch của tia C qua lăng kính A: D1C = (nC - 1)A
Góc lệch của tia C qua lăng kính A: D2C = (n'C - 1)A'
Góc lệch của tia F qua lăng kính A: D1F = (nF - 1)A
Góc lệch của tia F qua lăng kính A: D2F = (n'F - 1)A'
Hai tia ló song song nhau thì:
DC= DF
Hình vẽ ta có (IJ là đường đi của tia sáng ló ra khỏi lăng kính A và cũng là của tia tới A'):
D2C - D1C =D2F - D1F
Thay vào ta được:

A'=\frac{n_C-n_F}{n'_C-n'_F}.A = ????

Mình không có máy tính. Bạn bấm hộ mình rùi cho đáp án nhe. Thanks ban.

Trang:  1  2  ()