Trang:  1  2  ()
HÌnh đại diện 10700 ha nhat sy
Trao đổi -> cách hay có thưởng -> Trả lời: cách hay có thưởng
Bởi 10700 ha nhat sy - Thứ hai, 9 Tháng một 2012, 11:56 AM

Lực là tay trái , cảm ứng từ là tay phải!

Trao đổi -> vật lý 11 -> Trả lời: vật lý 11
Bởi 10700 ha nhat sy - Thứ sáu, 6 Tháng một 2012, 05:25 PM

Thật ra electron chuyển động xung quanh hạt nhân với quỹ đạo như thế nào rất khó xác định hay có thể nói là không thể xác định (theo nguyên lý bất định Heisenbeg). Quỹ đạo tròn cũng chỉ là mô hình đơn giản hóa thôi. vấn đề tính công thì có vẽ khó khăn chỉ có thể nói là có hay không thôi mà mình nghĩ là không.

HẠ NHẤT SĨ - PT NGUYỄN VĂN LINH - GIA LAI
caricom007@gmail.com

Trao đổi -> su roi -> Trả lời: su roi
Bởi 10700 ha nhat sy - Thứ sáu, 6 Tháng một 2012, 05:19 PM

chính xác !
Các vật chịu cùng một gia tốc sẽ rơi xuống cùng một khoảng thời gian: theo công thức:
  s=(1/2)a.(t mũ 2)
=> t=căn bậc hai của (2s/a)

Nếu bạn thấy các vật có khi rơi xuống với thời gian khác nhau thì do các vật đó chịu sức cản cảu không khí khác nhau đáng kể. Trong chân không(không có lực cản) thì mọi vật có khối lượng khác nhau đều rơi như nhau.
caricom007@gmail.com

Trao đổi -> vật lí 10, giúp giùm nha! -> Trả lời: vật lí 10, giúp giùm nha!
Bởi 10700 ha nhat sy - Thứ sáu, 6 Tháng một 2012, 05:07 PM

Về câu trả lời của 181341 Bùi Hoàng Thuấn phần vận tốc thì đúng rồi. Âm hay dương thì do mình chọn chiều nào thôi.
- Phần gia tốc cũng thế, nếu gia tốc cùng chiều dương thì nó mang giá trị dương và ngược lại. không nhất thiết phải là chuyển động chậm dần đều. Nếu trong chuyển động chậm dần đều mà tôi chọn chiều dương ngược chiều chuyển động thì vận tốc lúc này âm và gia tốc lại dương.
- Vẫn đề là ta chọn chiều ( nói rộng hơn là chọn hệ quy chiếu) các bạn chú ý nhé. Giải một bài toán cơ học mà không chọn Hệ quy chiếu là không được rồi.hihi

caricom007@gmail.com

Trao đổi -> cách hay có thưởng -> Trả lời: cách hay có thưởng
Bởi 10700 ha nhat sy - Thứ sáu, 6 Tháng một 2012, 04:59 PM

1.Về quy tắc nắm bàn tay phải, thật ra là rất dễ nhưng các bạn không để ý thôi. Thế này nhé:
- Bạn hãy tưởng tượng muốn vặn một cái gì đó vào, như cái nắp chai,nắp bút,vặn tua vit... thì bạn phải vặn theo chiều nào?hihi, đó là chiều kim đồng hồ. và đề tháo ra thì chỉ cần vặn ngược lại.
- Như thề nếu nhìn dòng điện có chiều đang đi vào thì chắc chắn cảm ứng từ B phải theo chiều kim đồng hồ, và ngược lại. thế thôi.
Thật ra quy tắc này ngày xưa gọi là quy tắc "vặn nút chai", nhưng giờ đổi lại là "Nắm tay phải".
2. Quy tắc bàn tay trái thì mình phát biểu như sau:
Đặt bàn tay trái sao cho vecto B xuyên (hướng) vào lòng bàn tay. 4 ngón tay khép lại hướng theo chiều dòng điện, còn ngón cái choãi ra 90 độ chỉ chiều lực từ. hihi.
Mình thấy cách phát biểu trong SGK khó hiểu (xin lỗi bác Lương Duyên Bình )
Kinh nghiệm của mình đấy. mong các bạn góp ý.
Chúc các bạn thành công!

hanhatsi.vatly.net
caricom007@gmail.com

Trang:  1  2  ()