HÌnh đại diện 202540 Dinh Trung Nguen
lam ho to cai hjx hjx
Bởi 202540 Dinh Trung Nguen - Thứ hai, 16 Tháng tư 2012, 08:50 PM

mot ban cau tam 0 ban kinh R= 0,8 m dat co dinh tren mat phang ngang mot vat nho khoi luong m=0,2 kg truot xuong khong van toc dau tu dinh A cua ban cau (hinh ve). Bo qua ma sat va luc can cua kk
a, Goc a= AOM bang bao nhieu de M bat dau roi khoi ban cau?
b, khi xuong dat vat va cham tuyet doi dan hoi voi mat dat va nay len. Tinh do cao toi thieu ma vat dat duoc (so voi mat dat) sau va cham?
Chu y': trong va cham vecto van toc dap xuong va nay len doi xung qua mat phang va cham

Cac' ban co lam fan b nke t lam dc fan a rui
CO' giup minh nke
ACE2vl
HÌnh đại diện 175768 Nguyễn Đức Giang
Trả lời: lam ho to cai hjx hjx
Bởi 175768 Nguyễn Đức Giang - Thứ hai, 16 Tháng tư 2012, 10:19 PM

hình vẽ đâu bạn
HÌnh đại diện 53755 NguyenXuanHuy
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ ba, 17 Tháng tư 2012, 07:45 AM

Mình đưa ra cách làm như thế này xem sao nhé.
a/ Đã tìm được:
+) Góc a (như bạn làm)
+) Vận tốc của vật khi rời khỏi mặt phẳng bán cầu V. (Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng)
Từ 2 điều trên => Tính được vận tốc của vật theo phương ngang: Vx
b/ Hiện tượng va chạm:
- Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hiện tượng va chạm => vận tốc của m theo phương ngang là không đổi và băng Vx (như ở câu a).
- Vì là va chạm tuyệt đối đàn hồi nên độ lớn vận tốc của vật m trước và sau va chạm là không đổi (Bảo toàn động năng trong va chạm đàn hồi, SGK VL10 Nâng cao). => Cơ năng của vật trong toàn bộ hiện tựơng của bài toán được bảo toàn.
+) Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho vật ở 2 điểm (Đỉnh A của bán cầu và Vị trí vật nẩy lên cao nhất):
Ta thu được: H_{max} = R - \frac{V_x^2}{2g} = R - \frac{V^2.cos^2a}{2g}
V: vận tốc của vật khi rời khỏi mặt phẳng bán cầu.
a: góc tìm được ở câu a.
Mỉm cười: Theo mình thì nên dùng câu hỏi: Tìm độ cao cực đại mà vật đạt được sau va chạm so với mặt đất? thay cho câu hỏi Tinh do cao toi thieu ma vat dat duoc (so voi mat dat) sau va cham? thì câu hỏi sẽ rõ ràng hơn. Chứ hỏi Tinh do cao toi thieu ma vat dat duoc (so voi mat dat) sau va cham? ta có thể KL: H = 0 (m).
Mình có gì không nên không phải thi ban bỏ qua và chỉnh giúp mình nhe. Thanks ban.
Bởi 202540 Dinh Trung Nguen - Thứ ba, 17 Tháng tư 2012, 08:37 PM

ak ma wen k bjt mjnh da neu chu y hay chua nhung ma nghe co gjao mjnh bao trong va cham vecto van toc dap xuong va nay len doi xung qua mat phang va cham nen do cao cua h se lon hon r chu nhj? ban thu tjnh laj dj xem nke. to' cung mong ket qua cua ban dung lam hjhj
Du sao cung cam on ban nhieu lam
Đồng ýĐồng ýĐồng ýnháy
ACE[2]vl
HÌnh đại diện 53755 NguyenXuanHuy
Bởi 53755 NguyenXuanHuy - Thứ tư, 18 Tháng tư 2012, 05:17 PM

Bạn xem lại lời giải của mình giúp mình nhé. Trong lời giải mình đã sử dụng dữ kiện nghe co gjao mjnh bao trong va cham vecto van toc dap xuong va nay len doi xung qua mat phang va cham rồi mà. Cụ thể là:
- Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hiện tượng va chạm => vận tốc của m theo phương ngang là không đổi và băng Vx (như ở câu a).
- Vì là va chạm tuyệt đối đàn hồi nên độ lớn vận tốc của vật m trước và sau va chạm là không đổi (Bảo toàn động năng trong va chạm đàn hồi, SGK VL10 Nâng cao). => Cơ năng của vật trong toàn bộ hiện tựơng của bài toán được bảo toàn.
Còn câu suy luận: nen do cao cua h se lon hon r chu nhj? chắc là bạn nghe không chính xác rồi. Không cô giáo nào nói như thế đâu ban ạ. Vì nó vi phạp định luật bảo toàn năng lượng (mà cụ thể là định luật bảo toàn cơ năng).
Cảm ơn câu nhắc này của bạn nhé: ban thu tjnh laj dj xem nke. to' cung mong ket qua cua ban dung lam hjhj
Tớ kiểm tra lại rồi, biểu thức tớ đưa ra cho bài toán là hoàn toàn chính xác. hiihi. Sai cứ chặt đầu tớ nè Chết
Bởi 202540 Dinh Trung Nguen - Thứ năm, 26 Tháng tư 2012, 12:45 PM

Uhm de mjnh xem laj xem da du sao cung thank ban nhjeuMỉm cườiMỉm cườiMỉm cười