HÌnh đại diện 154292 nguyễn thị lan anh
bài tập dong điện xoay chiều & một số điều khó hiểu trong hiện tượng cộng hưởng điện
Bởi 154292 nguyễn thị lan anh - Thứ bảy, 30 Tháng bảy 2011, 09:50 PM

Mình có một bài tập về dòng xoay chiều như thế này:

cho mạch điện AB chứa R,L,C nối tiếp. AM chứa R với R = 25 ôm, MN chứa L, NB chứa C. đặt mạch điện vào một hiệu điện thế xoay chiều ổn định u=170sin100.pi.t thì trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng với I hiệu dụng đạt giá trị 2,4 A. Tính U(MB).

thay tụ C bằng tụ C' có điện dung bằng C/2, tính Zc vào viết biểu thức cường độ dòng điện qua R trong trường hợp này.

Mình học lý 12 ko tốt lắm, bài này suy nghĩ có rất nhiều nghi vấn xin nhờ các vị tiền bối chỉ bảo, hay các bạn trong diễn đàn giúp đỡ:

+ trong bài này đề không hề nói đến L là thuần cảm hay ko nếu thuần cảm thì U(R) phải bằng U hai đầu mạch mà trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng điện => U(R)=U(AB)=170/căn 2 và I hiệu dụng đạt giá trị max = U/R mình tính ra được lại khác với giá trị cường độ dòng điện hiệu dụng mà bài ra.????

+ Nếu L không thuần cảm thì làm sao để giải bài này ???

+trong bài nếu người ta cho U(L) mà L ko thuần cảm thì đó là giá trị hiệu dụng của cuộn dây ( bao gồm cả U(r)) phải ko?/

giải bài này hộ mình nha. thank các bạn

HÌnh đại diện 155231 Lê Văn Nhân
Trả lời: bài tập dong điện xoay chiều & một số điều khó hiểu trong hiện tượng cộng hưởng điện
Bởi 155231 Lê Văn Nhân - Thứ bảy, 6 Tháng tám 2011, 10:49 AM

Bạn kiểm tra lại thử đề có cho thiếu dữ kiện nào ko?

đề như vậy mình chỉ mới đi được 2/3 thôi.